กระทู้แนะนำ โมเดลกระดาษรูปคุณหมอตุล
                มองโลกสดใสหลังทำ Lasik
               การ์ตูนความรู้เรื่องต้อหิน
               Anniversary Drtulaya.com "ความประทับใจ...คุณหมอตุลยา"
               Chic by Sunglasses

Pages: [1] 2 3
  Print  
Author Topic: มองโลกสดใสหลังทำ Lasik  (Read 30788 times)
suvalee111
Newbie
*

« on: July 04, 2011, 05:40:45 pm »

สวัสดีค่ะ คุณหมอตุลยา และทีมงาน

ก่อนอื่นเลยต้องขอขอบคุณคุณหมอและผู้คิดค้นการทำ Lasik มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆที่ทำให้โลกของหนึ่งกลับมาสดใสอีกครั้ง หลังจากอยู่กับความไม่ชัดเจนมา 21 ปีค่ะ (ขอบคุณน้องสาวของหนึ่งด้วย ที่ไปเป็นเพื่อนในวันทำ Lasik)

หนึ่งสายตาสั้นมาตั้งแต่ 6 ขวบ  ตั้งแต่ -25  ใส่แว่นตามา 11 ปี  สมัยเรียนใส่แว่นตาก็ช่วยให้มองเห็น แต่รู้สึกว่าไม่คล่องตัวเหมือนเพื่อนคนอื่น เวลาเรียนพละศึกษา ก็ต้องคอยหันหน้าหนีหลบลูกบาส บอล วอลเล่ ตลอด เพราะมากระแทกโดนแว่นแล้วเจ็บ   เลยได้พละเกรดไม่ดีไปซะ  เวลาจะรำนาฏศิลป์ก็จะมีคนคอยถามว่า วันจริงจะถอดแว่นรำได้หรอ  i40 (รู้สึกเสียโอกาสหลายอย่างในชีวิต) เวลาเห็นเพื่อนๆที่สายตาปกติ ก็รู้สึกว่า เพื่อนๆโชคดีจังที่สายตาปกติไม่ต้องใส่แว่น แต่ก็ยังมีข้อดีตรงที่ได้มีฉายาเป็นของตัวเองว่า "เจ๊แว่น" ค่ะ อิอิ

พอเข้ามหาลัยเริ่มอยากสวย เปลี่ยนมาใส่ Contact Lenses สั้น -400 แรกๆลำบากมากกว่าจะใส่ได้  พอใส่ได้ก็ถอดไม่ออกอีก i30 พอสายตาสั้นมากๆ ถอด Contact Lenses แล้วแทบทำอะไรไม่ได้  ต้องใส่ Contact Lenses ตลอด ไม่ว่าจะเล่นน้ำทะเล ดำน้ำแบบผิวน้ำ โชคดีที่ไม่มีปัญหาติดเชื้อ

จนวันนึงติดเชื้อที่เปลือกตาและเยื่อบุตาหลังจากใส่ Contact Lense มา 10 ปี เลยมีคนแนะนำให้ไปทำ Lasik เถอะ เค้าบอกว่าถ้าเริ่มติดเชื้อ แล้วเดี๋ยวก็ติดอีก (อันนี้ไม่รู้ว่าจริงอะป่าว) คิดในใจ "ไม่มีทาง" เพราะ "กลัว" มากๆๆๆๆๆ เคยเห็นในทีวีต้องแยกกระจกตา  น่ากลัว  ไม่ทำเด็ดขาด Undecided   ในที่สุดรักษาหาย แล้วติดเชื้ออีกครั้งใน 2 week ถัดมาค่ะ  i50 คราวนี้เลยต้องรวบรวมความกล้าอย่างมาก  ตัดใจไปทำ

จะทำ Lasik ละ

ขอบคุณใครก็ไม่ทราบ ที่ไปให้ข้อมูลการทำ Lasik ไว้บน Internet และเขียนแนะนำให้มาทำกับคุณหมอตุลยา ที่ Top Charoen eye center แถมบอก Website คุณหมอไว้ให้ด้วย (น่ารักจัง)   เลยมาหาข้อมูลที่เวปคุณหมอ  ยิ่งดู Animation ยิ่งประทับใจ  ตัดสินใจทำเลยค่ะ (และขอบคุณ Top Charoen ที่มี Promotion พอดี)

24.6.2011 วันทำ Lasik
             ความรู้สึกก่อนทำ : กลัวมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ขนาดเช้าวันจะไปยังต้องทำใจอีกครั้ง ยิ่งอ่านที่คนที่เคยทำเขียนผลข้างเคียงหลังทำก็ยิ่งกลัว ว่าทำแล้วจะ OK ไหม จะคุ้มที่เจ็บอะป่าว พอตรวจกับคุณหมอตุลยา ก็รู้สึกดีขึ้น แต่ก็นังกลัว ขนาดนอนรอทำ กินยาคลายเครียดยังใจเต้นตุ๊บๆ i31
             ขณะทำ : ข้างแรกตอนเปิดกระจกตายังมาความรู้สึกนึดหน่อย เลยตกใจ ตาไม่โฟกัสแสง (ขอโทษด้วยนะคะ) แต่คุณหมอทำให้จนสำเร็จ i47 ข้างที่ 2 คุณหมอให้ยาชาเต็มที่คราวนี้โฟกัสได้เต็มที่เลยค่ะ
                ความรู้สึกหลังทำ : มองเห็นภาพชัดขึ้นทันที มหัศจรรย์มากๆๆๆๆ ดีใจๆๆๆๆ ความสดใสที่รอคอยมา 21 ปี i27 ปิดฝาครอบตา แต่มีอาการแสบตาตลอดลืมตาไม่ได้เลยจนถึงบ้าน เข้านอนค่ะ

25.6.2011 ลืมตามาเริ่มเห็นโลกชัดอย่างที่ไม่เคยเป็นมาก่อน  ไปหาคุณหมอเพื่อเปิดตา  คุณหมอบอกแผลดี วันนี้จะเป็น Best Day ของคุณ ดีใจมาก เอากล้องไปถ่ายรูปกับคุณหมอด้วยค่ะ วันนี้เหมือนตายังปรับสภาพ เวลามองไกลๆเหมือนตายังหาโฟกัสอยู่ค่ะ

26.6.2011 เห็นภาพคมชัดขึ้นกว่า 25.6.2011 ค่ะ

27.6.2011 ขับรถไปทำงานได้  เข้าอบรมใส่แว่นกันแดดดู Power Point ไหวค่ะ ภาพชัดขึ้นอีกค่ะ

28.6.2011 ใส่แว่นกันแดดนั่งทำงานใน office ทั้งวัน  ตอนบ่ายมีปวดๆบ้างค่ะ ตอนเย็นขับรถกลับ ตาสู้แสงไปรถตอนใกล้ค่ำไม่ได้

29.6.2011 มองเห็นชัดขึ้นอีก  เริ่มถอดแว่นกันแดดมองคอมได้ช่วงสั้นๆ  ตาดูแสงไฟรถตอนใกล้ค่ำได้ดีขึ้นค่ะ

หลังทำ Lasik แล้วรู้สึกดีค่ะ  ขอขอบคุณคุณหมอตุลยาอีกครั้ง และน้องสาวของหนึ่งด้วย (น้องสอง) ที่ไปเป็นเพื่อนในวันทำ และตรวจวันรุ่งขึ้นค่ะ

30.6.2011 วันนี้ออกนอกออฟฟิต  ไปดูถ่ายทำโฆษณามา  ตายังสู้แสงกลางวันไม่ค่อยได้ ทั้งที่ไม่จ้ามาก  แต่ตาแห้งมากค่ะ  หยอดน้ำตาเทียมทุกครึ่งชั่งโมงเลยค่ะ วันนี้ลองนั่งรถตอนกลางคืนดู  ยังมีอาการกระจายแสงอยู่เยอะ รู้เลยว่าขับรถกลางคืนเองยังไม่ได้  (เลยต้องเป็นเด็กดี เลิกงานแล้วรีบกลับบ้าน i36)

1.7.2011   รอยช้ำเลือดที่ตาจางลงมาก (ปกติรอยแดงมาก ไม่มีใครกล้าสบตาเลยค่ะ ) แต่ตาแห้งมากเหมือนกันค่ะ พยายามหยอดน้ำตาเทียมบ่อยๆ อยู่ i34

2.7.2011   วันนี้มีนัด Follow Up 1 week ไปหาคุณหมอ  คุณหมอดูตาแล้วบอกว่า  หยอดน้ำตาเทียมได้ดี ตาไม่แห้ง (เย้ ดีใจจัง  ) แต่รอยแดงช้ำยังเห็นอยู่บ้าง คุณหมอบอกว่าจะค่อยๆหายไป แต่หนึ่งอยากบอกว่าเป็นโอกาสอันดีที่จะได้ใส่แว่นดำอันใหม่ อิอิ   (ด้วยเหตุผล ตาแดง เดี๋ยวคนอื่นกลัว)

3.7.2011 ตาเห็นชัดเจนดี  ไปเลือกตั้งเพื่อประเทศ 

4.7.2011 มาทำงานมองคอมได้ดีขึ้น โดยไม่ต้องใส่แว่นดำช่วยค่ะ รอยแดงยังเห็นชัดอยู่ค่ะ 

วันหลังมา update ต่อนะคะ i39

Share  

PIM
Administrator
Hero Member

« Reply #1 on: July 04, 2011, 06:03:31 pm »

ขออณุญาตนำกระทู้ไปลิงค์ที่ FB  นะคะ

All About Lasik
JanE
Hero Member

« Reply #2 on: July 04, 2011, 06:18:56 pm »

คุณสุวลี สามารถแอดFBคุณหมอตุลยาได้เลยคะ คลิกตรงที่สัญญลักษณ์FBที่ด้านบน เป็นอีกช่องทางการติดต่อโดยตรงและรวดเร็วค่ะ  i34

* Khun Suwalee Ngamlerdwattanakul.jpg (42.68 KB, 604x453 - viewed 3740 times.)

suvalee111
Newbie
*

« Reply #3 on: July 08, 2011, 05:22:04 pm »

Update อาการต่อ

5.7.2011 วันนี้ขับรถตรวจตลาดกลางวัน แดดแรงมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  แต่ใส่แว่นกันแดดช่วยได้ค่ะ  เลยเพลินกลับซะค่ำเลย  พอค่ำปรากฏว่า ยังมีอาการแสงกระจายอยู่ แต่อาการดีขึ้นกว่าวันก่อนค่ะ เลยแก้โดยใส่แว่นกันแดดขับรถกลางคืน  ปรากฏว่าช่วยได้ค่ะ  แต่มองที่ไม่มีแสงแล้วมืดมาก

6.7.2011 วันนี้เข้า office นั่งหน้าคอมทั้งวัน  เลยมีปวดตาค่ะ  แต่เริ่มมองคอมโดยไม่ใส่แว่นดำได้นานขึ้นค่ะ

7.7.2011 วันนี้รอยแดงในตา  จางลงมาก  อาการตาแห้งดีขึ้นค่ะ ออกแดดมองกลางแจ้งได้บ้างค่ะ i34

8.7.2011  รอยแดงในตาหายไปแล้ว ดีใจจังค่ะ  วันนี้มอง Power Point ในห้อง Present ได้นานขึ้นค่ะ  แต่Slide ที่แสงจ้า ก็ใส่แว่นดำช่วย

คุณหมอตุลค่ะ  สรุปผ่านมา 2 weeks ทุกๆ วันเป็น The Best Day ของหนึ่งค่ะ หลังทำ Lasik ค่ะ ตื่นเช้ามาโลกสดใส ชัดเจนทุกวัน และชัดขึ้นๆๆๆ มีความสุขมากค่ะ (พรุ่งนี้จะกรีด eye liner ไปเที่ยวแล้วค่ะ)   ขอบคุณคุณหมอตุลและผู้คิดค้น Lasik นะคะ 

ไว้วันหลังมา Update ต่อค่ะ i39

PIM
Hero Member

« Reply #4 on: July 08, 2011, 06:54:21 pm »

ถ่ายภาพสวยมาฝากด้วยนะคะ

suvalee111
Newbie
*

« Reply #5 on: July 12, 2011, 11:22:23 am »

สวัสดีค่ะ คุณหมอตุลยา

ทำLasik มาจะครบ 3 weeks แล้ว  สามารถไปดูหนังในโรงภาพยนต์ได้เลยไหมคะ  อยากดู Transfromer 3 แล้วค่ะ  

JanE
Hero Member

« Reply #6 on: July 12, 2011, 12:09:05 pm »

ดูได้อย่างสบายเลยค่ะ แล้วอย่าลืมกลับมาเล่าให้ฟังด้วยนะคะ  i35

PIM
Hero Member

« Reply #7 on: July 15, 2011, 12:24:40 pm »

ไปดูหนังรึยังเอ่ยเป็นอย่างไรบ้างคะ

PIM
Hero Member

« Reply #8 on: July 22, 2011, 11:34:16 am »

มีคนไข้หลายท่านบอกว่าก่อนตัดสินใจทำเลสิก ได้เข้ามาอ่านกระทู้ของคุณสุวลีด้วย และทำให้เป็นส่วนหนึ่งที่กล้าจะทำคะ ขอบคุณมากเลยนะคะ 

suvalee111
Newbie
*

« Reply #9 on: July 28, 2011, 01:21:43 pm »

ด้วยความยินดีค่ะคุณพิม  
อยากให้คนอื่นๆ ได้มองโลกสดใสเหมือนหนึ่งในตอนนี้ค่ะ

« Last Edit: July 28, 2011, 01:25:27 pm by suvalee111 »
suvalee111
Newbie
*

« Reply #10 on: July 28, 2011, 01:23:08 pm »

Update อาการกันต่อค่ะ

9-14.7.11 มองComputerได้ดีขึ้น  มองอะไรก็ชัดไปหมดค่ะ  ยังคงต้องหยอดน้ำตาเทียมเยอะอยู่ ขับรถตอนกลางคืนยังคงมีแสงกระจายอยู่ ใส่แว่นกันแดดขับรถกลางคืน จนพี่มอเตอร์ไซด์ที่จอดติดไฟแดงข้างๆ หันมามองด้วยความงง i35

15-17.7.11 เทศกาลอาสาฬหบูชาและเข้าพรรษา  ตระเวนทำบุญไปทั่ว i36 ทั้งร้อน แสง และควันธูป แต่ตายังสู้ได้ไม่มีปัญหาค่ะ

18-22.7.11 มองนอกอากาศที่มีแดดในตอนกลางวันได้นานขึ้น อาการตาแห้ง ยังมีอยู่บ้าง  แต่หยอดน้ำตาเทียมน้อยลงค่ะ

23.7.11  มีนัดตรวจ follow up 1 เดือน  หมอตุลชมว่า แผลดี ไม่มีรอยย่น  ตาไม่แห้ง (ดีใจจังค่ะ) i47

24-28.7.11 มองอะไรก็ชัดเจนเสมอ  อาการตาแห้งหายไป จนบางวันแทบไม่ค้องหยอดนำตาเทียมเลยค่ะ  อาการกระจายแสงเหลือน้อยมาก  (จนรู้สึกว่าน้อยกว่าตอนใส่ คอนเทคเลนส์ มิรู้คิดไปเองอะป่าว i34 )  เลยกลับบ้านซะค่ำเลย i33

สรุปว่าทำ Lasik แล้ว Happy มากๆค่ะ

ปล. คุณหมอตุล, คุณพิม : หนึ่งส่งรูปเข้าร่วม Topic อ้อมกอดแม่แล้วนะคะ ไว้วันแม่พาแม่ไปเที่ยว แล้วจะถ่ายรูปมาฝากอีกค่ะ
                                  : รูปคุณหมอตุลใส่ชุดไปงานโขนสวยมากค่ะ

วันหลังมา Update อาการใหม่  Bye ค่ะ i39

« Last Edit: July 28, 2011, 01:27:49 pm by suvalee111 »
PIM
Hero Member

« Reply #11 on: July 28, 2011, 02:04:26 pm »

น่ารักที่ซู๊ดคะ
 i27

drtulaya
Hero Member

« Reply #12 on: July 30, 2011, 07:50:22 pm »

Joop joop kha

care 4 ur eyes
PIM
Hero Member

« Reply #13 on: August 08, 2011, 02:20:43 pm »

ช่วงสงสัยงานยุ่งคุณสุวลีของเราเลยเงียบไป แต่การมองเห็นยังดีอยู่ะนะคะ 

suvalee111
Newbie
*

« Reply #14 on: August 17, 2011, 05:18:11 pm »

สวัสดีค่ะ คุณหมอตุล คุณพิม คุณเจน

มา Update อาการกันต่อค่ะ

28.7-6.8.11 อาการตาแห้งลดลง  กลางคืนขับรถได้ดี เลยกลับบ้านซะค่ำเลย (ฝนตกรถติดคร้า มิได้หนีเที่ยวนะ i30) ไม่มีปัญหาค่ะ จ้องคอมได้นานแสนนาน เหมือนตอนยังไม่ทำเลสิคค่ะi34

7-13.8.11  พาแม่ไปไหว้พระ i36 กินกุ้งเทศกาลวันแม่ มองแสงนอกรถยังต้องใส่แว่นกันแดดอยู่ แต่แสงช่วงเย็นๆ สู้ได้ไม่มีปัญหาค่ะ

14-17.8.11 ช่วงนี้แทบไม่ต้องหยอดน้ำตาเทียมค่ะ ไม่มีอาการปวดตาแม้ จ้องคอมนาน (ตาดี นอกจากหนีเที่ยว แล้วยังติดเล่นเกมอีก อิอิ i35)

วันนี้ 10.9.11 นี้มีนัด Follow up check 3 เดือน  ขอให้ทุกอย่าง OK จะไปเที่ยวทะเลแล้วค่ะ

ขอบคุณคุณหมอตุล และผู้ที่คิดค้นเลสิค อีกครั้ง ที่ทำให้โลกของหนึ่งสดใส มีความสุขมากมาย

วันหลังมา Update อาการใหม่  Bye ค่ะ i39

Pages: [1] 2 3
  Print  

Jump to: