กระทู้แนะนำ โมเดลกระดาษรูปคุณหมอตุล
                มองโลกสดใสหลังทำ Lasik
               การ์ตูนความรู้เรื่องต้อหิน
               Anniversary Drtulaya.com "ความประทับใจ...คุณหมอตุลยา"
               Chic by Sunglasses

Pages: [1]
  Print  
Author Topic: ทำเลสิกที่ไหนดี  (Read 3910 times)
jua
Newbie
*

« on: April 26, 2010, 12:39:09 pm »

ตอนนี้กำลังหาข้อมูลในการทำเลสิกนะคับ ค้นมาเจอบอร์ดนี้ ได้ความรู้มากเลยนะคับ แต่ยังมีข้อสงสัยนะคับว่าจะทำที่ไหนดี เพราะแต่ละที่ใช้เครื่องมือคนละรุ่น ราคาก็แตกต่างกันพอสมควร อยากเรียนถามคุณหมอว่าเครื่องมือมีผลต่อการทำไหมนะคับ อ่านจากที่คุณหมอให้ความรู้ไว้ เหมือนจะมีผลด้วยนะคับ รบกวนคุณหมอให้คำแนะนำด้วยนะคับ

Share  

PIM
Administrator
Hero Member

« Reply #1 on: April 26, 2010, 01:29:23 pm »

สวัสดีคะคุณ Jua

พิมขออนุญาติแนะนำตัวนะคะ พิมเป็นคนที่คอยให้คำปรึกษาเกี่ยวกับเลสิกที่เว็บแห่งนี้นะคะ ร่วมกับคุณหมอตุลยาคะ
         สำหรับการตัดสินใจเพื่อทำเลสิกนั้นพิมคงบอกอยากว่าที่ไหนดีกว่ากัน เพราะอย่างที่ทราบว่าเครื่องแต่ละที่นั้นแตกต่างกันคะ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นสำหรับเครื่องมือที่คุณหมอตุลยาใช้ยิงเลเซอร์อยุ่นั้นคือ mel 80 เป็นรุ่นที่ถูกพัฒนาขึ้นมาจากรุ่นก่อนๆ ซึ่งถือว่า ณ ตอนนี้นั้นเป็นรุ่นที่ใหม่ที่สุดสำหรับเลสิกคะ แต่ถ้าเราจะตัดสินใจเฉพาะรุ่นอย่างเดียวก็ไม่ได้ เนื่องจากว่า ยังมีองค์ประกอบอื่นๆ ด้วย เช่น ประสบการณ์ในการทำเลสิกของแพทย์แต่ละท่าน ราคาค่าใช้จ่ายต่างๆ รวมทั้งการบริการในแต่ละสถานที่ ส่วนคนที่จะบอกได้ว่าเราควรทำที่ไหนนั้น สุดท้ายก็ต้องเป็นน้องเองนะคะ ว่าสถานที่ใดเหมาะสมกับเราคะ 

jua
Newbie
*

« Reply #2 on: April 26, 2010, 02:34:53 pm »

ขอบคุณคับแล้วตอนนี้คุณหมอออกตรวจที่ไหนบ้างนะคับ ทุกทีที่คุณหมอตรวจใช้เครื่อง mel 80 ทุกทีไหมนะคับ

PIM
Administrator
Hero Member

« Reply #3 on: April 26, 2010, 02:41:25 pm »

คุณหมอตรวจที่ ศูนย์รักษาสายตาท็อปเจริญจักษุคะ (ใช้เครื่อง mel 80)
                   และที่รพ.ปิยะเวชคะ (ใช้เครื่อง Nidex )

jacksu
Newbie
*

« Reply #4 on: April 26, 2010, 03:20:49 pm »

ทำที่ไหน?....คงต้องตัดสินใจเองและอ่านข้อมูลเยอะๆนครับ
ทำได้หรือไม่?....ต้องถามจากแพทย์ที่เชื่อถือได้นะครับ เพราะ"เลสิค" เป็นเรื่องที่ละเอียดอ่อนนะครับ
ข้อแนะนำจากคนที่เคยทำแล้ว(ยังไม่ถึงเดือน)
1. หาข้อมูลเยอะๆ
2. อย่ากลัวจนเกินเหตุ มีข้อสงสัยปรึกษาแพทย์ครับ...(อย่าคิดไปเองว่าจะอย่างงั้นอย่างงี้)
3. เผื่อใจ ไว้ในกรณีที่แพทย์แจ้งว่า "ไม่ควรทำ" และอย่า "ฝืน" นะครับ
4.  http://www.drtulaya.com/forum/index.php?topic=958.0
 i34

jua
Newbie
*

« Reply #5 on: April 26, 2010, 04:31:46 pm »

ขอบคุณมากนะคับ

Pages: [1]
  Print  

Jump to: